



JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA

OFISI YA RAIS

Menejimenti ya Utumishi wa Umma,
S.L.P. 2483
DAR ES SALAAM.

2 Mei, 2011

Kumb.Na. AC 260/450/01

**NYONGEZA VII YA WARAKA WA MAENDELEO YA UTUMISHI NA. 20
WA MWAKA 2002**

MIUNDO YA UTUMISHI YA KADA CHINI YA WIZARA YA UJENZI

I. UTANGULIZI:

Miundo ya Maendeleo ya Utumishi ya kada zilizo chini ya Wizara ya Ujenzi ilitolewa kwa Waraka wa Maendeleo ya Utumishi Na. 20 wa mwaka 2002. Muundo huu sasa unafanyiwa marekebisho kwa kuongeza kada ya Wahandisi Mazingira. Kada hii inaongezwa kwa sababu hakuna Kada maalum inayohusika na Usimamizi na Hifadhi ya Mazingira katika Miundo iliyopo kwa sasa katika Utumishi wa Umma. Hivi sasa Vyuho mbalimbali nchini ambavyo hutoa mafunzo katika fani ya Mazingira lakini wahitimu wa fani hizo hawapati ajira zinazoendena na taaluma zao katika Utumishi wa Umma.

Kuanzishwa kwa muundo wa utumishi wa Wahandisi Mazingira kutasaidia katika masuala ya ajira na maendeleo ya watumishi wa kada zinazohusika na Usimamizi na Hifadhi ya Mazingira katika Utumishi wa Umma.

Kutokana na matakwa ya Sheria ya Usimamizi wa Mazingira (Sura 191), Changamoto na Maazimio yanayotokana na Mikataba mbalimbali ya Kitaifa, Kikanda na Kimataifa inayohusu Usimamizi na Hifadhi ya Mazingira, imeonekana upo umuhimu wa kuanzishwa kwa kada hii. Aidha, usimamizi wa Hifadhi ya Mazingira ni agenda inayopewa kipaumbele duniani kote.

2. **SIFA NA UTARATIBU WA KUAJIRIWA NA KUPANDISHWA VYEO:**

Kwa mujibu wa Sera ya Menejimenti na Ajira katika Utumishi wa Umma ya mwaka 2008, Kifungu 4.2, 4.3 na 4.4 kuajiriwa au kupanda daraja kutazingatia sifa za msingi zilizotajwa katika Miundo ya Utumishi, ujuzi, stadi na haiba na wenye utendaji kazi mzuri wenye matokeo kwa kuzingatia vigezo vitakavyoainishwa katika tathmini ya upimaji utendaji kazi wa uwazi (OPRAS). Aidha, Wahandisi watalazimika kusajiliwa na Bodi mbalimbali zinazohusika na fani zao kabla ya kufikiriwa kupandishwa daraja.

3. **NYONGEZA ZA MWAKA ZA MISHAHARA:**

Nyongeza za mwaka za mishahara zitatolewa kwa kuzingatia utendaji mzuri wa kazi, kufikia malengo yanayopimika. Maafisa ambao watahudhuria mafunzo yasiyopungua mwaka mmoja wa mafunzo na kutunukiwa Shahada/Stashahada ya Uzamili (Postgraduate Diploma/Masters) katika fani ya kazi zao, watapewa nyongeza mbili za mshahara kuanzia tarehe wanapopata sifa hizo. **Hata hivyo, nyongeza za mshahara zitakazotolewa hazipaswi kuvuka upeo wa juu (bar) wa ngazi ya mshahara aliyopo mtumishi.**

4. **MASHARTI YA KAZI:**

Kada hii itaendelea kuwa chini ya masharti ya Kudumu na Malipo ya Pensheni kwa mujibu wa Sheria ya Mafao ya Hitimisho la Kazi katika Utumishi wa Umma Namba 2 ya mwaka 1999 na Sheria ya Mafao ya Hitimisho la Kazi Sura 371 au Akiba ya Wafanyakazi Serikalini (GEPF).

5. **NIDHAMU:**

Mamlaka ya nidhamu kwa kada ambazo ziko chini ya Wizara ya Ujenzi ni ile iliyotajwa katika Sheria Na. 8 ya mwaka 2002 ikisomwa pamoja na Rekebisho lake Na. 9 la mwaka 2008, Kanuni za Kudumu za Utumishi wa Umma, Toleo la Tatu (2009), Kanuni za Utumishi wa Umma za mwaka 2003 na Waraka wa Watumishi wa Serikali Na. 16 wa mwaka 1990 kulingana na cheo cha mhusika.

6. **VYEO NA NGAZI ZA MISHAHARA:**

Chini ya Muundo huu, vyeo na ngazi za mishahara zitakuwa kama ifuatavyo:-

NYONGEZA VII – MUUNDO WA UTUMISHI WA WAHANDISI MAZINGIRA (ENVIRONMENT ENGINEERS)

Mhandisi Mazingira Daraja la II	TGS E
Mhandisi Mazingira Daraja la I	TGS F
Mhandisi Mazingira Mwandamizi	TGS G
Mhandisi Mazingira Mkuu Daraja la II	TGS H
Mhandisi Mazingira Mkuu Daraja la I	TGS I

7. TAREHE YA KUANZA KUTUMIKA:

Muundo huu umejadiliwa na kukubaliwa na Baraza Kuu la Wafanyakazi katika Utumishi wa Umma katika mkutano wake uliofanyika tarehe 21 - 22 Februari, 2011, na utanza kutumika tarehe 01 Julai 2011 Ofisi ya Rais, Menejimenti ya Utumishi wa Umma itawajibika katika kuhakikisha kwamba, Muundo huu unatumika ipasavyo. Aidha, Maafisa Wahasibu wote wanapaswa kushughulikia ajira, maslahi na maendeleo ya watumishi wa kada hii waliopo katika Wizara/Idara zao kwa mujibu wa maelekezo ya Waraka huu.

GEORGE D. YAMBESI

Katibu Mkuu (Utumishi)

MUUNDO WA UTUMISHI WA WAHANDISI MAZINGIRA (ENVIRONMENTAL ENGINEERS)

UTARATIBU WA KUAJIRIWA NA KUPANDISHIWA VYEO:

1. Mhandisi Mazingira Daraja la II (TGS E)

(a) *Sifa za kuingilia moja kwa moja*

Kuajiriwa wahitimu wenye Shahada ya kwanza ya Uhandisi Mazingira (Environmental Engineering) au sifa zinazoelekeana na hizo kutoka Vyuo vinavyotambulika na Serikali

(b) *Sifa za kuingilia wahomo kazini*

Kubadilishwa vyeo watumishi wa kada nyingine ambao wamejipatia sifa iliyotajwa katika kifungu cha 1 (a) hapo juu.

(c) *Kazi za kufanya*

- (i) Kukusanya taarifa kuhusu uharibifu wa Mazingira unaotokana na uchimbaji wa madini, miradi ya ujenzi na maendeleo ya viwanda
- (ii) Kushiriki katika tafiti zinazohusu Usimamizi na Hifadhi ya Mazingira.
- (iii) Kushiriki katika kuandaa mpango wa kazi na bajeti.
- (iv) Kusimamia utekelezaji wa Sera na Sheria ya Usimamizi wa Mazingira.
- (v) Kutoa elimu ya hifadhi ya mazingira kwa Wadau mbalimbali.
- (vi) Kufuatilia na kutoa ushauri kuhusu usimamizi wa takangumu na takamaji
- (vii) Kufuatilia uharibifu wa mazingira unaotokana na uchimbaji wa madini, miradi ya ujenzi na maendeleo ya Viwanda.

2. Mhandisi Mazingira Daraja la I (TGS F)

(a) *Sifa za kuingilia moja kwa moja*

Kuajiriwa wahitimu wenye Shahada ya kwanza ya Uhandisi Mazingira (Environmental Engineering) au sifa zinazoelekeana na hizo kutoka Vyuo vinavyotambulika na Serikali, ambao wamesajiliwa na Bodi ya Usajili ya Wahandisi kwa mujibu wa Sheria Namba 15 ya 1997 ikisomwa pamoja na Rekebisho lake la mwaka 2007, na uzoefu wa kazi usiopungua miaka mitano

(b) *Sifa za kuingilia wahomo kazini*

Kupandishwa cheo Mhandisi Mazingira Daraja la II ambaye amepata sifa iliyotajwa katika kifungu cha 2 (a) hapo juu, mwenye utendaji mzuri wa kazi kwa mujibu wa Sera ya Menejimenti na Ajira katika Utumishi wa Umma ya mwaka 2008 na wenye uzoefu wa kazi usiopungua miaka mitatu.

- (c) *Kazi za kufanya*
- (i) Kukusanya na kuchambua taarifa kuhusu uharibifu wa mazingira unaotokana na uchimbaji wa madini, miradi ya ujenzi na maendeleo ya viwanda
 - (ii) Kufanya tafiti na kushauri juu ya teknolojia sahihi za kuhifadhi Mazingira kwenye uchimbaji wa madini, miradi ya ujenzi na maendeleo ya viwanda.
 - (iii) Kufuatilia na kutoa ushauri kuhusu usimamizi wa takangumu na takamaji
 - (iv) Kufanya tathmini ya maeneo yaliyoathirika kutokana na shughuli za uchumi zilizotelelewa (kama uchimbaji madini, kilimo, ujenzi, ufugaji, n.k)

3 Mhandisi Mazingira Mwandamizi (TGS G)

- (a) *Sifa za kuingilia moja kwa moja*
- Kuajiriwa wahitimu wenye Shahada/Stashahada ya Uzamili ya fani ya Uhandisi Mazingira (Environmental Engineering) au sifa zinazoelekeana na hizo kutoka Vyuo vinavyotambulika na Serikali, ambao wamesajiliwa na Bodi ya Usajili ya Wahandisi kwa mujibu wa Sheria Namba 15 ya 1997 ikisomwa pamoja na Rekebisho lake la mwaka 2007, na wenye uzoefu wa kazi za Usimamizi na Hifadhi ya Mazingira usiopungua miaka saba
- (b) *Sifa za kuingilia waliomo kazini*
- Kupandishwa cheo Mhandisi Mazingira Daraja la I ambaye amepata sifa rihyotajwa katika kifungu cha 3 (a) hapo juu, mwenye utendaji mzuri wa kazi kwa mujibu wa Sera ya Menejimenti na Ajira katika Utumishi wa Umma ya mwaka 2008 na wenye uzoefu wa kazi usiopungua miaka mitatu
- (c) *Kazi za kufanya*
- (i) Kuandaa, kuchambua na kupitia mikakati, mipango na program za hifadhi ya mazingira zinazohusiana na uchimbaji wa madini, miradi ya ujenzi na maendeleo ya viwanda.
 - (ii) Kupitia mipango ya hifadhi ya mazingira katika uchimbaji wa madini, miradi ya ujenzi na maendeleo ya viwanda
 - (iii) Kufanya tafiti na kushauri juu ya teknolojia sahihi za kuhifadhi mazingira kwenye uchimbaji wa madini, miradi ya ujenzi na maendeleo ya viwanda
 - (iv) Kubamisha vyanzo na fursa mbalimbali za rasilimali kwa ajili ya kugharamia miradi hifadhi ya mazingira.
 - (v) Kupitia na kutoa mapendekezo kuhusu Taarifa za Tathmini ya Athari kwa Mazingira (Environmental Impact Assessment) na Mpango-mkakati wa Tathmini ya Mazingira (Strategic environmental Assessment).
 - (vi) Kukuza uelewa katika jamii kuhusu athari za uchafuzi wa mazingira utokanao na kemikali hatari kwa watu na mazingira kwa jamii
 - (vii) Kuandaa taarifa ya hali ya Mazingira (State of Environment Report)

4. Mhandisi Mazingira Mkuu Daraja la II (TGS H)

- (a) *Sifa za kuingilia moja kwa moja*
- Kuajiriwa wahitimu wenye Shahada/Stashahada ya Uzamili katika fani ya Uhandisi Mazingira (Environmental Engineering) au sifa zinazoelekeana na hizo kutoka Vyuo vinavyotambulika na Serikali, ambao wamesajiliwa na Bodi ya Usajili ya Wahandisi kwa mujibu wa Sheria Namba 15 ya

1997 ikisomwa pamoja na Rekebisho lake la mwaka 2007, na wenye uzoefu wa kazi usiopungua miaka kumi (10).

(b) *Sifa za kuungilia waliomo kazini*

Kupandishwa cheo Mhandisi Mazingira Mwandamizi ambaye amepata sifa iliyotajwa katika kifungu cha 4 (a) hapo juu, mwenye utendaji mzuri wa kazi kwa mujibu wa Sera ya Menejimenti na Ajira katika Utumishi wa Umma ya mwaka 2008 na wenye uzoefu wa kazi usiopungua miaka mitatu.

(c) *Kazi za kufanya*

- (i) Kutoa ushauri wa kisera na kisheria kuhusu uzingatiaji wa hifadhi ya mazingira katika shughuli za uchimbaji madini, miradi ya ujenzi na maendeleo ya viwanda.
- (ii) Kusimamia tafiti zinazohusu hifadhi ya mazingira.
- (iii) Kufuatilia na kushauri utekelezaji wa Mikataba na Maazimio mbalimbali ya kitaifa, kikanda na kimataifa ya kimazingira inayohusiana na uchimbaji wa madini, miradi ya ujenzi na maendeleo ya viwanda.
- (iv) Kutoa ushauri wa kitaalamu kuhusu namna ya kudhibiti uharibifu wa mazingira unaotokana na uchimbaji wa madini, miradi ya ujenzi na maendeleo ya viwanda.
- (v) Kubainisha na kupendekeza miradi ya hifadhi ya mazingira
- (vi) Kusimamia maandalizi ya taarifa ya hali ya mazingira (State of the Environment Report).
- (vii) Kuchambua, kufanya tathmini na kusambaza takwimu za hifadhi ya mazingira.

5. **Mhandisi Mazingira Mkuu Daraja la I (TGS I)**

(a) *Sifa za kuungilia moja kwa moja*

Kuajiriwa wahitumu wenye Shahada/Stashahada ya Uzamili ya Uhandisi Mazingira (Environmental Engineering) au sifa zinazoelekeana na hizo kutoka Vyuo vinavyotambulika na Serikali, ambao wamesajiliwa na Bodi ya Usajili ya Wahandisi kwa mujibu wa Sheria Namba 15 ya 1997 ikisomwa pamoja na Rekebisho lake la mwaka 2007, na wenye uzoefu wa kazi usiopungua miaka kumi na mbili (12).

(b) *Sifa za kuungilia waliomo kazini*

Kupandishwa cheo Mhandisi Mazingira Mkuu Daraja la II ambaye amepata sifa iliyotajwa katika kifungu cha 5 (a) hapo juu, mwenye utendaji mzuri wa kazi kwa mujibu wa Sera ya Menejimenti na Ajira katika Utumishi wa Umma ya mwaka 2008 na wenye uzoefu wa kazi usiopungua miaka mitatu.

(c) *Kazi za kufanya*

- (i) Kutoa ushauri wa kisera na kisheria kuhusu uzingatiaji wa hifadhi ya mazingira katika shughuli za uchimbaji madini, miradi ya ujenzi na maendeleo ya viwanda.
- (ii) Kufuatilia na kushauri kuhusu utekelezaji wa Mikataba na Maazimio mbalimbali ya kitaifa, kikanda na kimataifa ya hifadhi ya mazingira.
- (iii) Kutoa ushauri wa kitaalamu kuhusu udhibiti wa uharibifu wa mazingira kutokana na uchimbaji wa madini, miradi ya ujenzi na maendeleo ya viwanda.
- (iv) Kupitia na kushauri kuhusu Taarifa ya Hali ya Mazingira (State of the Environment Report).
- (v) Kupitia na kutoa mapendekezo kuhusu Taarifa za Tathmini ya Athari kwa Mazingira (Environmental Impact Assessment) na Mpango-mkakati wa Tathmini ya Mazingira (Strategic environmental Assessment).
- (vi) Kuandaa mchanganuo wa miradi ya hifadhi ya mazingira kwa wadau mbalimbali.